Mua nhà có phải đóng thuế không?

Mua nhà có phải đóng thuế không? Nếu phải nộp thì cách thức, số tiền nộp là bao nhiêu? Bên bán nhà hay bên mua chịu thuế? Hãy xem tư vấn dưới đây
Tất Thành
217 lượt xem
Font chữ aA aA tru cong
Mua nhà có phải đóng thuế không? Nếu phải nộp thì cách thức, số tiền nộp là bao nhiêu? Bên bán nhà hay bên mua chịu thuế? Hãy xem tư vấn dưới đây của chúng tôi để nẵm rõ thủ tục mua nhà liên quan đến các loại thuế. Tránh mất tiền oan nhé!
 
Mua nhà có phải đóng thuế không?

Mua nhà có phải đóng thuế?
 

Tư vấn: Mua nhà có phải đóng thuế không?


Nếu bạn đang có ý định mua nhà, bạn cần chuẩn bị rất nhiều giấy tờ, thủ tục. Trong đó, một khâu quan trọng khi mua nhà, sang tên nhà chính là nộp các khoản phí. Vậy mua nhà có phải đóng thuế không?

Mua nhà tất nhiên bạn sẽ phải đóng thuế. Đây là nghĩa vụ của tất cả những ai sở hữu ngôi nhà. Tuy nhiên, tùy theo hợp đồng và thỏa thuận của bên bán nhà và bên mua nhà. Nếu bạn thỏa thuận với người bán nhà về việc họ phải nộp thuế, bạn sẽ không cần phải đóng loại thuế mau nhà này.

      Mua nhà xem tuổi chồng hay vợ là đúng?
 

Vậy thuế mua nhà được tính như thế nào? 
 

Căn cứ Điều 14 Luật số 71/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung luật thuế thu nhập cá nhân 2007. Thuế mua nhà hay còn được gọi là chuyển nhượng bất động sản là 2% tính trên giá trị chuyển nhượng được thỏa thuận trong hợp đồng mua bán.
 

1 - Lệ phí trước bạ


Theo quy định tại điều 1, 2, Thông tư 124/2011 của Bộ Tài chính bên nhận chuyển nhượng, tức người mua nhà sẽ phải chịu lệ phí trước bạ. Người mua nhà phải ộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với các cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
 
Điều 6 Thông tư 124/2011 và điều 3 Thông tư 34/2013 của Bộ Tài chính quy định: Lệ phí trước bạ nhà, đất là 0,5% tính trên bảng giá đất của UBND cấp tỉnh ban hành theo quy định của Luật đất đai tại thời điểm kê khai nộp lệ phí trước bạ.

Công thức tính lệ phí trước bạ:

Lệ phí trước bạ = giá tính lệ phí trước bạ x diện tích x 0.5%
 
Điều 12 Thông tư 111/2013 của Bộ Tài chính quy định. Chi phí chuyển nhượng là giá thực tế được ghi trên hợp đồng chuyển nhượng, ở ngay thời điểm chuyển nhượng. Nếu trong hợp đồng chuyển nhương mua bán nhà đất không ghi giá hoặc giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng thấp hơn giá do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định. Tất cả chi phí chuyển nhượng được xác định theo bảng giá đất hiện tại.  

2 - Thuế thu nhập cá nhân
 

Theo Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007, người mua nhà phải đóng thuế thu nhập cá nhân.  
 
Thông tư 92/2015/TT-BTC chỉ rõ, công thức tính thuế thu nhập cá nhân khi mua nhà:
 
Thuế thu nhập cá nhân = Giá chuyển nhượng từng lần x Thuế suất
 
Trong đó, giá chuyển nhượng nhà, đất là giá được ghi rõ trên hợp đồng chuyển nhượng tại thời điểm chuyển nhượng; thuế suất là 2%.
 

3 - Lệ phí công chứng


Thông tư liên tịch số 62/2013 của Bộ Tài chính, quy định mức thu lệ phí chứng thực hợp đồng, giao dịch liên quan đến chueyen nhượng bất động sản được xác định theo giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch.
 

4 - Lệ phí địa chính


Lệ phí địa chính: 15.000 đồng;
 

5 - Lệ phí thẩm định


Lệ phí thẩm định: 0,15% giá trị chuyển nhượng (tối thiểu 100.000 đồng và tối đa 5 triệu đồng).
 
Bạn đã biết mua nhà có phải đóng thuế không rồi chứ? Hãy nắm rõ những loại thuế, cách tính thuế và các khoản phí khác khi làm hợp đồng chuyển nhượng, mua bán nhà đất.
Bạn muốn có một website đẹp hơn, chuyên nghiệp và hiệu quả hơn?
Liên hệ để được tư vấn
Ý kiến bạn đọc ()
Gửi bình luận
Chúng tôi rất hy vọng nhận được phản hồi của bạn về bài viết này :)
Bài viết cùng chuyên mục
Ngày đăng: 20/02/2019 2.401 lượt xem
Ngày đăng: 20/02/2019 1.148 lượt xem
Ngày đăng: 20/02/2019 1.139 lượt xem
Ngày đăng: 20/02/2019 869 lượt xem
Ngày đăng: 20/02/2019 835 lượt xem
Ngày đăng: 20/02/2019 723 lượt xem
Ngày đăng: 20/02/2019 634 lượt xem
Ngày đăng: 20/02/2019 599 lượt xem
Ngày đăng: 20/02/2019 578 lượt xem
go top
Gọi ngay cho chúng tôi để được tư vấn free
"NGAY BÂY GIỜ, khách hàng đang trên đường đến với ĐỐI THỦ của bạn. Nếu bạn không có website chuyên nghiệp, không SEO website trên Google và không có một bộ nhận diện thương hiệu chuyên nghiệp, KHÁCH HÀNG sẽ thuộc về đối thủ của bạn!
Đội ngũ tư vấn chuyên nghiệp của Tất Thành sẽ giúp bạn có được nhiều KHÁCH HÀNG hơn, nhiều TIỀN $$$ hơn một cách thường xuyên và liên tục!
Hà Mạnh Linh
Hà Mạnh Linh
Trưởng phòng tư vấn
0988.184.022 lienhe@tatthanh.com.vn
Võ Thị Huyền
Võ Thị Huyền
Trưởng phòng thiết kế
0981.552.379 lienhe@tatthanh.com.vn
Nguyễn Thị Hiền
Nguyễn Thị Hiền
Trưởng phòng SEO website
0942.416.933 lienhe@tatthanh.com.vn
Trần Minh Thắng
Trần Minh Thắng
Chuyên gia tư vấn
0988.56.59.56 lienhe@tatthanh.com.vn
Hoặc bạn có thể gửi yêu cầu tư vấn cho chúng tôi tại đây hoặc chat online qua facebook tại đây! Trân trọng!